TẬP THỂ CỰU HỌC SINH 10,11,12/2 NGUYỄN THÁI BÌNH HIGHSCHOOL NIÊN KHÓA 2006-2009
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

TẬP THỂ CỰU HỌC SINH 10,11,12/2 NGUYỄN THÁI BÌNH HIGHSCHOOL NIÊN KHÓA 2006-2009

__________XÂY DỰNG MỘT TẬP THỂ HÙNG MẠNH VÀ ĐOÀN KẾT___________

Trang ChínhPORTAL DIỄN ĐÀNLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Latest topics
» SỬA MÁY TÍNH , MÁY IN, ĐỔ MỰC MÁY IN TẠI NHÀ HỒ CHÍ MINH
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime28th February 2012, 9:50 am by tuquynh

» vietpon mua sản phẩm chất lượng, giá tốt.
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime3rd October 2011, 2:28 pm by tuquynh

» Học tiếng Nhật - Top Globis
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime3rd October 2011, 2:11 pm by tuquynh

» Học tiếng Nhật - Top Globis
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime29th August 2011, 2:55 pm by tuquynh

» Lễ ra mắt = album photo!!!
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime12th August 2011, 9:37 am by vietpro_a2

» Ảnh vui đây vào mà chiêm ngưỡng!
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime25th June 2011, 5:09 pm by Admin

» Ảnh ku Nguyễn đẹp trai nè tụi bây ơi!!!
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime12th June 2011, 7:58 am by vanductinh

» Bó hoa tình bạn
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime11th June 2011, 10:57 pm by hoadachonhau

» Tiếng Nhật online xu thế mới của thời đại
bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime3rd June 2011, 3:06 pm by tuquynh

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Top posters
Admin
bài học về sự "ƯU TIÊN" Vote_lcapbài học về sự "ƯU TIÊN" I_voting_barbài học về sự "ƯU TIÊN" Vote_rcap1 
tan_daigia
bài học về sự "ƯU TIÊN" Vote_lcapbài học về sự "ƯU TIÊN" I_voting_barbài học về sự "ƯU TIÊN" Vote_rcap1 
KT4KT4
tlb1192000
Cuong euro
kimhang_pro
vanductinh
tuquynh
hải âu
tanpapt

bài học về sự "ƯU TIÊN"

Go down 
Tác giảThông điệp
hải âu

hải âu

bài học về sự "ƯU TIÊN" Empty
Bài gửiTiêu đề: bài học về sự "ƯU TIÊN"   bài học về sự "ƯU TIÊN" I_icon_minitime1st March 2011, 1:29 pm

mình đã nghĩ rằng mỗi một chúng ta đều có những ước mơ riêng. Hành trình vạn dặm bắt đầu từ những bước chân nhỏ bé, những ước mơ lớn lao phải bắt đầu từ những mục tiêu cụ thể. Smile ai ai trong mỗi chúng ta cũng đều có nhiều mục tiêu, dự định, vậy ta có đủ sức và thời gian để cùng một lúc hoàn thành tất cả mục tiêu đó hay ko?
hôm nay mình chia sẻ với các bạn một vấn đề hết sức đơn sơ nhưng rất quan trọng trong con đường bước tới thành công của bản thân: bài học về sự "ƯU TIÊN"
Mỗi chúng ta hãy tưởng tượng cuộc đời mình là một cái ly, một cái ly đơn sơ và giống với bất cứ một cái ly nào khác. vì cuộc đời bắt đầu ai cũng giống nhau cả, điểm khác nhau là chúng ta làm được gì trong cuộc đời đó, thành công hay thất bại, giàu sang hay nghèo khó, hạnh phúc hay khổ đau,... .
Bây giờ mình giả sử những việc mình cần phải làm, những việc sẽ ảnh hưởng đến thành công của mục tiêu mà chúng ta đặt ra là những viên đá lớn; những viên đá nhỏ là những việc mà ta muốn hay là thích làm, chẳng hạn như xem phim, đi chơi với bạn bè, chơi game,...; còn những việc ta phải làm là những hạt cát li ti, đó là những việc mà ta đều làm mỗi ngày như ăn, uống,...; và cuối cùng mình giả sử nước là những việc xảy ra bất chợt trong cuộc sống, như đau ốm, bệnh tật, hay đơn giản hơn là chiếc xe ta đi bị thủng lốp trên đường đến trường,....
Giờ mình hỏi bạn câu hỏi này: bạn sẽ phân bổ những thứ trên vào chiếc ly như thế nào để hợp lý nhất ? Shocked
Có bao giờ bạn sẽ bỏ nhưng viên đá nhỏ vào trước tiên ko? nghĩa là bạn sẽ ưu tiên cho nó trên hết trong cuộc đời của mình, ở đây nước và những hạt cát nhỏ là những việc bạn ko thể không làm, vậy là bạn không thể hoàn toàn chọn lựa sự ưu tiên trên hai thứ này, vậy, còn lại những viên đá lớn và đá nhỏ thôi, và mình nghĩ rằng bạn có thành công hay ko là phụ thuộc vào việc lựa chọn 50/50 này( chủ quan thôi nghe)
Giờ bạn hãy tưởng tượng một chút, mình rất thích tưởng tượng, giả sử bạn muốn ưu tiên thời gian cho những việc mình thích, nghĩa là chỉ muốn làm những thứ mình thích làm thôi, như vậy bạn sẽ bỏ những viên đá nhỏ vào chiếc ly đầu tiên, tiếp đó sẽ là những hạt cát nhỏ, chiếc ly có đầy hay ko là tùy thuộc vào việc bạn dành bao nhiêu thời gian trong ngày cho những thứ mình thích, tiếp theo bạn sẽ bỏ những viên đá to, chiếc ly sẽ tràn hay sẽ có những khoảng trống? tùy thuộc bạn thôi, nhưng dù sao bạn cũng đã phí phạm đi rất nhiều thời gian quý báu, thứ duy nhất trên đời mà thượng đế công bằng cho tất cả chúng ta. nhưng nếu bạn làm theo một cách khác, ngược lại xem nào, bạn sẽ thấy chuyện gì xảy ra. bạn hãy bỏ những viên đá lớn vào trước, tất nhiên sẽ còn thừa ra những khoảng trống, ở chổ thành ly và viên đá,
Wink , bạn có thể tận dụng những khoảng trống đó cho những viên đá nhỏ, tiếp theo bạn đổ cát vào ly, bạn có thấy chiếc ly đầy hơn ko? có được tận dụng tối đa thể tích ko? điều đó đồng nghĩa bạn đã tận dụng hết thời gian trong quỹ thời gian của mình rồi đó
bây giờ chỉ còn việc duy nhất là bạn hãy so sánh hai cách làm trên, và xem xét lợi hại của mỗi cách làm,và rút ra bài học cho bản thân mình. bạn làm được chứ ?
Cuối cùng bạn hãy tự hỏi mình một câu: bạn có muốn cuộc sống của mình tốt đẹp hơn không ?
và bạn biết bạn phải làm như thế nào rồi nhỉ, hjhj, dài quá, viết mỏi cả tay.
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG HƠN TRONG CUỘC SỐNG..!!!!

bài học về sự "ƯU TIÊN"
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Trang trợ giúp chuyên môn