TẬP THỂ CỰU HỌC SINH 10,11,12/2 NGUYỄN THÁI BÌNH HIGHSCHOOL NIÊN KHÓA 2006-2009
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

TẬP THỂ CỰU HỌC SINH 10,11,12/2 NGUYỄN THÁI BÌNH HIGHSCHOOL NIÊN KHÓA 2006-2009

__________XÂY DỰNG MỘT TẬP THỂ HÙNG MẠNH VÀ ĐOÀN KẾT___________

Trang ChínhPORTAL DIỄN ĐÀNLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Latest topics
» SỬA MÁY TÍNH , MÁY IN, ĐỔ MỰC MÁY IN TẠI NHÀ HỒ CHÍ MINH
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime28th February 2012, 9:50 am by tuquynh

» vietpon mua sản phẩm chất lượng, giá tốt.
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime3rd October 2011, 2:28 pm by tuquynh

» Học tiếng Nhật - Top Globis
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime3rd October 2011, 2:11 pm by tuquynh

» Học tiếng Nhật - Top Globis
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime29th August 2011, 2:55 pm by tuquynh

» Lễ ra mắt = album photo!!!
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime12th August 2011, 9:37 am by vietpro_a2

» Ảnh vui đây vào mà chiêm ngưỡng!
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime25th June 2011, 5:09 pm by Admin

» Ảnh ku Nguyễn đẹp trai nè tụi bây ơi!!!
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime12th June 2011, 7:58 am by vanductinh

» Bó hoa tình bạn
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime11th June 2011, 10:57 pm by hoadachonhau

» Tiếng Nhật online xu thế mới của thời đại
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime3rd June 2011, 3:06 pm by tuquynh

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Top posters
Admin
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! Vote_lcapCHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_voting_barCHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! Vote_rcap1 
tan_daigia
CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! Vote_lcapCHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_voting_barCHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! Vote_rcap1 
KT4KT4
tlb1192000
Cuong euro
kimhang_pro
vanductinh
tuquynh
hải âu
tanpapt

CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!!

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
Admin
ghost
ghost
Admin

CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!!   CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime26th February 2011, 9:46 am

""Tui có một thằng bạn rất lạc quan( Xin lỗi ko nói tên được), bạn ấy tham gia rất nhiều hoạt động trong thành phố và rất tự tin về bản thân mình. bạn ấy có một gia đình ở Sài Gòn này cũng rất khá giả ko đến nỗi đói và thiếu tiền tiêu. Bạn ấy cùng với chúng tôi khoảng 4 người tham gia vào nhóm học chung để mục đích là học tốt hơn. Chính vì thế mà chúng tôi rất quan tâm với nhau từ đây. Sự việc xảy ra chỉ được vài ngày lại đây thôi là một sự thật khó thể chấp nhận nổi. Quy định của trường tui là nếu ko nộp học phí thì ko được TKB chính thức tức là bị tạm dừng một học kì. Chúng tôi học theo thể tín chỉ mà, vì thế mà nếu bị dừng một học kì thì coi như bị bỏ xa, trong khi thằng bạn tôi bị nock out vài môn rùi. Rồi chuyện gì đến cũng sẽ đến, sau một buổi học nhóm đơn thuần, thằng Đ nói đi lấy kết quả đăng kí môn học( TKB) thì bọn tui kéo nhau đi lấy. Ai nấy cũng mừng vì được lấy TKB sớm. Rùi đến lượt thằng bạn tui đến lấy thì chị thủ thư nói bạn tui ko nộp học phí. Thế là mọi nỗi lo kéo đến với nó từ đây. Nó đi hỏi quanh từ phòng Đào Tạo đến phòng Tài chính rùi qua cả phòng Công Tác chính trị SV đều vô phương cứu xét. ""
Qua một sự việc hết sức đơn giản ấy, tui chợp nhận ra rằng khi chúng ta dù có lạc quan mấy cũng có thể mắc sai lầm và nếu ko có sự lo lắng lo toan trước mọi sự việc liên quan đến mình thì khó có thể thành công.
Câu chuyện trên chỉ là chuyện đơn thuần( có tiền mà ko được học) nhưng lại mang lại cho ta nhiều bài học.Cuộc sống này là gì khi ta cứ gặp khó khăn này rùi khó khăn khác. Có chắc rằng một người vấp ngã nhiều có thành công hay không, hay là ngày càng vấp ngã. Theo tui nghĩ là do mình hết.
Nghĩ đơn thuần, ta ko làm việc này thì ta làm việc khác. Giống như ta đi trên một con đường mà trước mắt ta có nhiều ngã rẽ. Nếu gặp nhiều ngã rẽ như thế bạn sẽ chọn ngã nào. Có chắc con đường bạn chọn là bằng phẳng nhất(ko thể biết trước). Quan trọng ở đây là con người có muốn đi đến cùng hay ko, chứ nếu đi giữa đường quay đầu lại.
Nhưng cũng có nhiều trường hợp chúng ta phải đi ngược lại rùi chuyển sang con đường khác mà mình thích. Nhưng dù có quay lại hay đi tiếp đều ko chắc rằng đi theo con đường nào tốt hơn. Tất cả đều do mình có quyết tâm theo hay ko.
Trên những con đường mà mình chọn sẽ có nhiều người giúp mình giống như người chỉ đường vậy. Những người chỉ đường ấy ko ai khác ngoài bạn bè và người thân quanh ta. Nếu ko biết tận dụng những thứ mình có được thì ta sẽ ko có đủ tinh thần và sức mạnh để vượt qua mọi gian khó mà ta phải trải qua.
Các bạn biết rằng con người ban đầu mới sinh ra đã biết hết những việc trên đời này hay ko. Tất nhiên là ko( ngoại trừ các trường hợp bẩm sinh qua đặc biệt mà khoa học chưa chứng minh). Vậy thì những gì mình bây giờ chưa biết thì tương lai mình có thể biết rõ nó và làm tốt nó. Điều quan trọng ở đây là bạn có thành thạo nó hay ko, có tiếp xúc thường xuyên với nó hay ko. Vì vậy các bạn nào đang nghĩ sai thì đừng buồn vì mình chưa làm được việc gì( chẳng qua là vì mình chưa làm nhiều hay chưa quan tâm mà thôi).
Khi ta ở nhà mà làm những chuyện hết sức vô bổ và cảm thấy mình vô dụng, thấy lãng phí thời gian, Bạn đừng buồn vì lúc đầu óc bạn không muốn làm việc và đang muốn tìm cái gì đó để giải trí mà thôi.Nếu ko muốn thấy mình vô dụng thì hãy tìm cho mình việc mình thích làm nhất tâm trạng mình tốt hơn.
Cuộc sống này lắm nhiều rắc rối mong các bạn nào có những chuyện muốn nói hãy bày tỏ tại đây nhé.
https://fstudentntba269.forumvi.com
hải âu

hải âu

Bài gửiTiêu đề: Re: CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!!   CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime25th February 2011, 9:59 pm

trong cuộc sống bôn chen như bây giờ,khi mà những tính toán, lo toan đang tràn ngập cuộc sống của chúng ta, làm thế nào để ta vẫn có thể cười vui thật sự mỗi ngày? cuộc sống vốn bao gồm mặt tinh thần và vật chất, ai dám bảo rằng vật chất chỉ là phù du, ai mạnh miệng tuyên báo rằng có tiền là có tất, vật chất và tinh thần thiết nghĩ như tay và chân của chúng ta, thiếu đi một thứ liệu có được trọn vẹn?
chia sẻ mấy you bài viết này, mình thấy cũng hay hay

NỤ CƯỜI KO CHỈ NỞ TRÊN MÔI...!!!!!!!!!!!
Vì sao ta quyết định xây dựng một cơ đồ, tạo dựng một doanh nghiệp, lao vào một công cuộc kinh doanh, đầu tư một dự án lớn?
Thế nào là nụ cười đúng nghĩa?

Khi cuộc sống doanh nhân có quá nhiều những hoài nghi, toan tính, ưu tư, sầu lo... thì một nụ cười vô tư và thoải mái quả là “xa xỉ phẩm”. Khi bạn cười thật sự, không chỉ đôi môi bạn mở ra với nụ cười mà tất cả các cơ trên mặt đều hoạt động, đặc biệt đôi mắt bạn cũng cười và ánh lên niềm vui. Nụ cười chân thật sẽ mang lại niềm vui vô tận cho mình và lan tỏa niềm hoan lạc ấy sang người khác.

Cười đúng nghĩa thật không hề dễ trong một cuộc sống mà người ta nghĩ rằng có thể dùng tiền để mua lấy niềm vui. Bao nhiêu trò giải trí được tạo ra với mong muốn mang lại tiếng cười (vì vậy mà ngành giải trí ngày càng phát đạ), để rồi ngay sau đó, thực tại quay về là những nỗi buồn, lo toan, bối rối vẫn hiển hiện, khiêu khích, trêu ngươi. Một nụ cười thật sự phải xuất phát từ sự bình an và niềm vui thẳm sâu trong tâm hồn. Để khi cất lên tiếng cười, ta thật sự hồ hởi, phấn chấn. Ta cười một cách tự nhiên, thoải mái, vô tư; không sợ ai dòm ngó, phê phán; mặc kệ mọi thứ xung quanh; bỏ qua cả sự can dự của ý thức… Một nụ cười thật sự xuất phát từ tâm. Đó là nụ cười nơi người không đồng bàn với kẻ u sầu, không cùng chén với kẻ âu lo, không chung nhà với người phiền muộn….Ta thả mặc cho mình bay bổng và tự do với nụ cười khi niềm vui đến. Hãy quan sát nụ cười của một trẻ thơ hoặc niềm vui của một chú chó khi chủ về. Một nụ cười không nguyên cớ, không có sự can thiệp của lý trí. Nụ cười hồn nhiên ấy chỉ đến khi ta cảm nhận bình an. Thiền sư Osho nói: “Lẽ ra cuộc sống chúng ta không cần giải trí, vì chỉ những người đánh mất niềm vui cuộc sống mới cần đi tìm giải trí; giải trí chỉ là cái thoáng qua."
Doanh nhân: cười sao nổi?

Vậy doanh nhân ngày nay cười như thế nào? Một doanh nhân mà không có những mối bận tâm, lo toan, những dự tính, những căng thẳng, những phiền muộn...thì hóa ra họ chẳng phải là doanh nhân. Vậy phải chăng làm doanh nhân là chấp nhận chẳng bao giờ có được một nụ cười an lạc?

Thử ngẫm lại, vì sao ta quyết định xây dựng một cơ đồ, tạo dựng một doanh nghiệp, lao vào một công cuộc kinh doanh, đầu tư một dự án lớn? Ta làm những điều đó chẳng ngoài mục đích tăng thu nhập, cống hiến nhiều hơn, làm cuộc sống tốt đẹp hơn, nhưng sâu sa hơn cả là mục đích phát triển bản thân; đưa trí tuệ, năng lực của mình lên một tầm cao mới; khám phá những điều mới mẻ trong cuộc đời… Cuộc sống trở nên thú vị khi chúng ta đặt mình trước những thử thách, dám đối mặt với gian truân. Vậy là ta hoàn toàn có thể vui và bình an trên mọi nẻo đường doanh nhân vì đó là con đường chúng ta đã chọn cho mình! Trước khó khăn, thử thách, ta có thể chán nản, mệt mỏi, thối chí…hoặc ta có quyền chọn một thái độ bình tâm, vững tin để sáng suốt đối mặt, tìm giải pháp. Vậy sao không chọn cho mình một thái độ tích cực, đón nhận cuộc sống doanh nhân với niềm vui và sự bình an?

Vậy không gì có thể lấy đi nụ cười của bạn, dù bạn là một doanh nhân với hàng trăm hàng ngàn những việc phải lo toan. Doanh nhân có thể cười trước những khó khăn vì đó chính là cơ hội để vươn tới. Không có niềm vui nào bằng niềm vui phát triển bản thân.
Hãy tập cười mỗi ngày!

1. Hãy bắt đầu một ngày mới bằng một nụ cười tươi tắn.
Mở mắt tỉnh giấc và không quên nhoẻn miệng cười. Cười vì cuộc sống của ta vẫn tiếp diễn; cười vì đôi mắt mình vẫn còn có thể mở to để lại được nhìn thấy những người thân yêu; cười vì ta vẫn còn cơ hội để đón nhận biết bao điều bất ngờ trong 24 giờ tới; cười bởi ta vẫn còn cơ hội để sáng tạo để mang niềm vui đến cho người khác, vẫn còn sống có ích; cười vì ta vẫn còn hít được không khí trong lành, vẫn còn đôi mắt sáng để nhìn thấy những điều kỳ diệu quanh ta, tai vẫn nghe được những âm thanh thi vị của cuộc đời...

Cười vì ta vẫn còn nối mạch với đời!

2. Nhìn mình trong gương.
Yêu quí tất cả những gì thuộc về mình. Yêu quí tất cả những gì tạo nên mình của ngày hôm nay. Tự hào nói to: “Tôi là người sống có ích. Tôi hài lòng với những gì tôi đang có. Tôi mạnh mẽ và tự tin để vươn lên những tầm cao mới. Tôi sẽ gặt hái những thành tựu lớn lao trong đời.” Nói xong, hãy nở nụ cười sung sướng và mãn nguyện, để cho toàn thân thoải mái rung lên cùng với niềm vui vô biên.

3. Cười bất cứ lúc nào trong ngày.
Khó khăn hay thử thách xảy ra thì dù có khóc lóc, đau đớn bao nhiêu đi nữa cũng không thay đổi được gì. Hãy thở và cười theo cách của Thiền sư Thích Nhất Hạnh. Thở để con người ta nối nhịp cầu với nội tâm, không để ngoại cảnh làm chủ cảm xúc của mình. Thở để bình tĩnh, sáng suốt hơn và nở nụ cười để đón nhận cuộc sống rồi hành động tạo sự thay đổi.
[ Smile
Admin
ghost
ghost
Admin

Bài gửiTiêu đề: CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!!   CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime23rd February 2011, 5:29 pm

Làm thế nào để sống có ý nghĩa đây? Có ai thử nghĩ sống là gì chưa và sống để làm gì và sống như thế nào chưa? Bài sau tôi sẽ nói một số điều mà tôi nhận định theo quan điểm chủ quan của tôi xin mọi người chém vừa thôi!!!
https://fstudentntba269.forumvi.com
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!!   CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!! I_icon_minitime

CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỐNG CÓ Ý NGHĨA!!!
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» NHỮNG CÂU CHUYỆN NGOÀI CUỘC SỐNG NÓI RA ĐỂ MỌI NGƯỜI RÚT KINH NGHIỆM!
» Chia sẻ hình ảnh
» NHỮNG LỜI CHÚC Ý NGHĨA
» Ai tốt Ai Xấu
» Quy định chung của diễn đàn